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WAKALA WA JIOLOJIA TANZANIA (GST) 
 
Uratibu wa majanga ya asili: 

Wakala wa Jiolojia Tanzania (Geological Survey of Tanzania - GST) ni wakala wa 
Serikali uliopo chini ya wizara ya Nishati na Madini na ulianzishwa rasmi mwaka 
2005. Baadhi ya majukumu yake ni kufanya tafiti zinazolenga kubaini uwepo wa 
madini katika sehemu mbalimbali hapa nchini Tanzania. GST kwa niaba ya Serikali 
ni mhifadhi mkuu wa taarifa zote zinazohusu upatikanaji wa madini hapa nchini (geo-
scientific data & information). Aidha, GST ina jukumu la kuratibu majanga ya asili ya 
kijiolojia kama vile matetemeko ya ardhi, milipuko ya volkeno, maporomoko ya ardhi 
na gesi za sumu pamoja na mionzi zitokazo ardhini.  

Tetemeko la ardhi ni nini? 

Tetemeko la ardhi ni matokeo ya nguvu za asili za mgandamizo (compressional) au 
mkazo/kutanuka (tension) zitokeazo katika kina kirefu cha ardhi ambacho hufikia 
hadi takriban kilomita mia saba (700) kutoka uso wa ardhi. Kama ambavyo inaweza 
kukumbukwa kwamba hapo zamani wakati dunia imeumbwa kulikuwa na bara moja 
la nchi kavu ambalo liliitwa “super continent” lakini kutokana na nguvu za msukumo 
na mgandamizo za asili yaani “plate tectonics” bara hilo moja liliweza kugawanyika 
na kukatokea mabara saba (7) makubwa pamoja na mengine madogo ambayo yapo 
hadi hivi sasa. Kwa kawaida matabaka ya miamba yako katika hali ya ugumu na 
pale inapofikia kiwango cha kushindwa kuhimili nguvu hizo za asili za mgandamizo 
na mkazo miamba hukatika au kusigana katika eneo husika na tukio hilo 
husababisha ardhi kutikisika ambapo mtikisiko huo husambaa maeneo mbalimbali 
kwa njia ya mawimbi (seismic waves) kwa kasi ya kati ya kilomita mbili (2) hadi kumi 
na tatu (13) kwa sekunde moja (2 - 13km/sec).  

Vituo vya kuratibu matetemeko ya ardhi 

GST ina jumla ya vituo tisa (9) vya kudumu vya kuratibu matetemeko ya ardhi na 
vituo vitano (5) vya kuratibu kusogea kwa matabaka ya miamba (drifting of the 
earth’s crust). Vituo hivyo vipo kwenye maeneo ya Dodoma, Kondoa, Kibaya, 
Singida, Babati, Arusha, Geita, Mbeya na Mtwara.  

Je ni maeneo gani yapo kwenye athari za kupata matetemeko ya ardhi mara 
kwa mara hapa nchini?  

Tanzania imepitiwa na bonde la ufa la Afrika ya Mashariki (The East African Rift 
System) likiwa na mikondo miwili; Mkondo wa Mashariki ambao umepita mikoa ya 
Arusha, Manyara, Singida, Dodoma na Iringa na Mkondo wa Magharibi ambao 
umepita mikoa ya Kagera, Kigoma, Rukwa, Katavi, Mbeya, Njombe na Ruvuma. 
Maeneo hayo ya ukanda wa bonde la ufa kwa kawaida huwa ni tete ambapo huwa 
na fukuto kali la joto kutokana na ukweli kwamba tabaka la miamba migumu kwenye 
maeneo hayo huwa na kina kidogo ikilinganishwa na maeneo ambayo yako nje ya 
ukanda wa bonde la ufa ambapo kina cha tabaka la miamba migumu huwa ni kati ya 
kilomita 35 hadi 40 tofauti na ukanda wa bonde la ufa. Kwenye ukanda wa bonde la 
ufa kina cha matabaka ya miamba migumu hufika hadi kilomita 10 na hivyo huwa 
rahisi kuathiriwa na nguvu za asili za mgandamizo na fukuto la joto kali kutoka 
kwenye tabaka la kati la dunia (Mantle). Hali hii huifanya miamba kushindwa kuhimili 
fukuto hilo la joto na mgandamizo na hivyo hukatika ama husigana tukio ambalo 
husababisha kutikisika kwa ardhi kama ilivyoelezwa hapo juu. Hata hivyo 



  2

matetemeko ya ardhi pia huweza kutokea kwenye maeneo yaliyo nje ya ukanda wa 
bonde la ufa ingawa ni kwa uchache ikilinganishwa na ukanda wa bonde la ufa kama 
inavyoonekana katika ramani ya Tanzania hapo chini. 

 

Ramani ya Tanzania inayoonesha vitovu vya matetemeko ya ardhi yaliyowahi kutokea. 

Je tunaweza kutabiri kutokea kwa tetemeko la ardhi? 

Mpaka sasa duniani kote, hakujagunduliwa teknolojia ya kuaminika inayoweza 
kutabiri kutokea kwa matetemeko ya ardhi. Vifaa vilivyopo kwa sasa vinapima 
ukubwa na tabia ya tetemeko baada ya kutokea. Aidha kuna baadhi ya wanyama wa 
kufuga majumbani ambao wanaweza kuonyesha ishara ya kutokea kwa tetemeko la 
ardhi wanyama hao ni kama vile Ng’ombe, Mbuzi, Kuku na pengine Panya, n.k. Hata 
hivyo ishara kwa wanyama hao huonekana muda wa sekunde chache tu kabla ya 
tukio lenyewe hivyo inaweza isimsaidie sana mtu katika kujihami na inahitaji mtu 
kujua tabia za wanyama hao ili kutofautisha tabia zao wakati wa kawaida na wakati 
wa tukio. 

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA ILI KUEPUKA MADHARA YANAYOWEZA 
KUSABABISHWA NA TETEMEKO LA ARDHI 

i. Kabla ya Tukio 
 
 Elimu ya tahadhari inapaswa itolewe ili kila mmoja aelewe nini cha kufanya 

linapotokea tetemeko la ardhi ikiwa ni pamoja na kupata mafunzo kutoka kwa 
watu wa msalaba mwekundu kuhusu namna ya kuhudumia majeruhi au 
wahanga. Aidha jeshi la zima moto inafaa litoe elimu kuhusu namna ya kutumia 
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kizimamoto. Elimu na mafunzo hayo vitasaidia kuwaweka watu katika hali ya 
tahadhari na hii itasaidia kupunguza taharuki wakati wa tukio kwa vile 
watakuwa wameshajua namna ya kuchukua tahadhari.  

 
 Kufanya mazoezi ya kuchukua tahadhari hizo mara kwa mara (kama 

zilivyoainishwa hapo chini) ili kujizoesha kwani mara nyingi wakati wa matukio 
ya majanga kama hayo watu wanachelewa kuchukua uamuzi wa haraka 
kujinusuru kwani huwa bado wanajiuliza kwamba wafanye nini. Hivyo mazoezi 
ya mara kwa mara ya jinsi ya kuchukua tahadhari humfanya mtu kufanya 
uamuzi wa haraka pindi tukio linapotokea.  

 
 Wananchi pia wanashauriwa kujenga nyumba bora na imara kwa kuzingatia 

viwango halisi vya ujenzi, kuweka misingi imara wakati wa ujenzi, kupata 
ushauri wa kitaalamu wa aina ya majengo yanayofaa kujengwa katika eneo 
husika kulingana na ardhi ya mahali husika, kuepuka ujenzi wa nyumba katika 
miinuko mikali yenye kuambatana na mawe/miamba (suspended boulders) na 
kuepuka ujenzi wa makazi katika maeneo tete yenye mipasuko ya miamba 
(faults) kwani maeneo hayo huathirika sana pindi tetemeko la ardhi linapotokea.  

 
ii. Wakati wa tukio  

 
 Endapo utakuwa nje ya jengo ama nyumba wakati wa tukio la tetemeko la ardhi 

unashauriwa kubakia mahali salama kama vile sehemu ya wazi isiyo na 
majengo marefu, miti mirefu, nguzo za umeme, waya za umeme na maeneo ya 
miinuko yenye kuambatana na mawe na unashauriwa usikimbilie ndani ya 
nyumba au jengo. Unapaswa usubiri hadi mitetemo imalizike kisha uchunguze 
jengo ama nyumba hizo kuona kama zimeathirika na kama zinafaa kuendelea 
kutumika. 

 
 Endapo utakuwa unaendesha chombo chochote cha usafiri wakati wa tukio la 

tetemeko la ardhi unashauriwa usimame kwa uangalifu sehemu salama na 
usubiri hadi mitetemo imalizike ndipo uendelee na safari yako kwani tetemeko 
linaweza kusababisha barabara au madaraja kukatika.  

 
 Endapo wakati wa tukio la tetemeko la ardhi utakuwa ndani ya nyumba au jengo 

unashauriwa kubakia ndani ya nyumba au jengo hadi mitetemo itakapomalizika. 
Unashauriwa ukae mahali salama kama vile kwenye makutano ya kuta, kwenye 
uvungu wa meza, kiti ama kitanda. Ukae mbali na madirisha, milango, makabati 
ya vitabu au vyombo ili kuepuka kuangukiwa na kuta au vitu vinavyoweza 
kuanguka kutokana na mtikisiko wa ardhi. 

 
 Unashauriwa usitumie muda mrefu kutafuta mahali pa kujihifadhi kwani 

tetemeko la ardhi huchukua muda mfupi sana kwa kuzingatia kwamba mawimbi 
ya tetemeko la ardhi husafiri kwa kasi sana kati ya kilomita 2 hadi 13 kwa 
sekunde moja. Takwimu zinaonesha kwamba watu wanaotaharuki na kukimbia 
ovyo wakati wa tukio la tetemeko la ardhi ndio hupata madhara zaidi.  

 
 Salimisha macho yako kwa kuinamisha kichwa chako wakati wa tukio. 
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 Baki mahali salama hadi mitetemo itakapo malizika na kisha ujikague kuona 
kama hujaumia na ndipo utoe msaada kwa wengine ambao watakuwa 
wameunia. 

 
 Ondoka mahali ulipo kwa uangalifu kuepuka vitu ambavyo vitakuwa 

vimedondoka na kuvunjika kwani vinaweza kukudhuru. 
 
 Endapo utakuwa umegandamizwa na vitu usitumie nguvu nyingi kujinasua 

kwani hujui ni kwa kiasi gani vitu hivyo vimekugandamiza ikibidi subiri msaada. 
Na endapo italazimu kuomba msaada fanya hivyo kwa kuita kwa sauti na 
usifanye hivyo maranyingi au kwa mfululizo kwani hujui ni wakati gani utakuja 
kuokolewa hii itasaidia kuepuka kuishiwa na nguvu mwilini. 

 
 Zima umeme kwenye jengo ama nyumba ili kuepuka madhara ya moto 

yanayoweza kusababishwa na hitilafu ya umeme. 
 
 Kumbuka matukio ya matetemeko ya ardhi huweza kuambatana na moto hivyo 

jihadhari na matukio ya moto kwa vile tetemeko la ardhi linaweza kusababisha 
kupasuka kwa mabomba ya gesi au kukatika kwa nyaya za umeme au 
kuharibika kwa vifaa vinavyotumia umeme na kusababisha hitilafu ya umeme. 

 
 Endapo utakuwa kwenye maeneo ya miinuko au milima uwe mwangalifu ili 

kuepuka kuporomokewa na mawe au kuangukiwa na miti. 
 
 Baada ya mitetemo kumalizika endapo itakulazimu kuondoka mahali ulipo ukiwa 

katika jengo refu unashauriwa kutumia ngazi badala ya lifti au kipandishi. 
 

iii. Baada ya tukio 

Baada ya tetemeko la ardhi kuisha, mambo yafuatayo yanatakiwa kuzingatiwa:- 

 Baada ya tukio unashauriwa kuzima umeme katika majengo ili kuepuka 
kutokea kwa hitilafu ya umeme kwani tetemeko la ardhi huenda likaendelea 
tena. 

 
 Kukagua majengo kwa uangalifu ili kuhakikisha kama hayakupata madhara 

kama vile nyufa n.k na kama yanafaa kuendelea kutumika na kama ikibidi basi 
unashauriwa kuwaita wataalamu wa majengo ili wayafanyie ukaguzi. 

 
 Toa msaada unaowezekana kwa watu walioathirika na tetemeko na utoe taarifa 

kwa vyombo vinavyohusika na uokoaji na uongozi wa eneo husika kwa msaada 
zaidi. 

 
 Jiandae na mitetemo midogomidogo itakayofuata baada ya mtetemo mkuu. 

Mitetemo inayofuata baada ya mtetemo mkuu inaweza ikadumu kwa muda wa 
wiki, mwezi na pengine hata kwa kipindi cha miezi mitatu tangu kutokea kwa 
tetemeko la ardhi. 

 

Kwa elimu na ushauri zaidi walisiana na: 
 

Wakala wa Jiolojia Tanzania, 
S.L.P 903, 
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Dodoma, Tanzania. 
Simu: +255 26 2323020 

Simu ya kiganjani: 0788310570 
Nukushi: +255262323020 

Barua pepe: madini.do@gst.go.tz 
Tovuti: www.gst.go.tz 


